Chẳng hạn bạn có một tài liệu nhân sự rất là dài , dòng đầu tiên của tài liệu là dòng : STT - Họ tên - Công Việc - Email ..... . Khi đó , nếu bạn kéo xuống sâu, thì sẽ bị che khuất mất , thật là bất tiện phải ko , bạn có thể quên mục nào nhập cái gì , bạn lại mất thời gian kéo lên trên xem hoặc là nhập nhầm mục

Thực tế thì bài toán này có trong môn Soạn thảo văn bản, bởi vậy hôm nay mình xin hướng dẫn các bạn cách cố định dòng / cột trong excel . thường gặp là cố định dòng

Thứ nhất, hướng dẫn bạn cố định dòng / cột trong Excel bộ Office 2003 , cái này được giảng dạy trên giảng đường, phần này giúp bạn học tập

Ví dụ , danh sách bạn có sẽ như thế này :

Hướng dẫn cố định dòng/cột trong Excel

Tiêu đề trong danh sách này nằm ở dòng thứ 5, vậy bạn click chọn vào dòng thứ 6. Danh sách của chúng ta sẽ cuộn từ đây.
Bạn chọn Window > Freeze Panes

Bây giờ, bạn sẽ thấy xuất hiện một dòng kẽ đậm giữa dòng 5 và dòng 6. Bạn hãy kéo thanh cuộn hay bánh xe chuột thử xem.

Từ dòng 6 trở đi sẽ cuộn theo, còn từ dòng 5 trở lên thì đứng yên.
Tương tự cho cột, nếu tiêu đề của danh sách nằm dọc theo cột thì bạn chọn cột thay vì dòng.

Thứ hai , nếu bạn dùng bản Excel 2010 , bản mình đang dùng, nếu dùng bản này thì hướng dẫn công việc

Chẳng hạn mình có 1 tài liệu danh sách cộng tác viên của sinhvienkt.net như sau :

Bạn thực hiện thao tác như hình dưới nè

Chúc các bạn học tốt

Xem thêm các Chủ đề cùng chuyên mục: